ผู้เขียน หัวข้อ: “ตุ้ย–เกียรติกมล ” ไม่รอเวลา...ไขว่คว้าหาโอกาส...เลือกสิ่งที่รัก - คนดังหลังฉาก [เดลินิวส์ 29.09.12]  (อ่าน 2377 ครั้ง)

ออฟไลน์ nacreous

• Administrator
  • Hero Member
“ตุ้ย–เกียรติกมล ” ไม่รอเวลา...ไขว่คว้าหาโอกาส...เลือกสิ่งที่รัก - คนดังหลังฉาก
วันเสาร์ที่ 29 กันยายน 2555 เวลา 00:00 น.

เรียกได้ว่าเป็นนักล่าฝันจากเวทีการประกวดทรูอะคาเดมี่ แฟนเทเชีย สำหรับหนุ่ม “ตุ้ย–เกียรติกมล ล่าทา” หรือ “ตุ้ย”
(เอเอฟ 3) ที่แฟน ๆ รู้จักเขาหลังจากคว้าแชมป์ย้อนไปเมื่อไม่กี่ปีที่ผ่านมา ในบทบาทการเป็นศิลปินที่ฝากเพลงฮิตไว้
“ตะเกียงกับตะวัน”, “ให้ใครมารักหน่อย” และที่ทำให้ฐานแฟนเพลงเพิ่มมากขึ้น จนตอนนี้กลายมาเป็นแฟนละครที่ได้รู้จัก
หนุ่ม “ตุ้ย” ผ่านบทบาทการเป็นนักแสดงกับทางช่อง 3 ไม่ว่าจะบทหรือคาแรกเตอร์ตัวละครแบบไหน หนุ่มคนนี้ก็ไม่เคย
ทำให้คอแฟนละครผิดหวัง อาทิ ละครฟอร์มยักษ์เรื่อง “ขุนศึก”

ด้วยบนถนนเส้นทางในวงการบันเทิงที่เข้ามาให้เขาได้ทดสอบความสามารถหลาย ๆ ด้าน รวมถึงการก้าวเป็นนักแข่ง
รถยนต์มืออาชีพในอนาคตอันใกล้นี้ ว่าแล้วเป็นโอกาสดีที่เราได้มาคุยกับ “ตุ้ย-เกียรติกมล” ในทุกเรื่องทุกประเด็น

ใครที่มีโอกาสเข้ามาสัมผัสงานในวงการบันเทิง ร้อยทั้งร้อยชีวิตเปลี่ยนไปในทางที่ดีขึ้น สำหรับ “ตุ้ย” ล่ะ เป็นยังไง
“นอกจากที่จะให้ผมได้ทำในสิ่งที่รักคือการร้องเพลง รวมถึงทางผู้ใหญ่ได้หยิบยื่นโอกาสในหลาย ๆ ด้าน ทั้งงานเพลง
งานละคร ภาพยนตร์ งานโฆษณาที่ให้ผมได้ลองทำ อย่างงานละครก็เป็นสิ่งที่เกินคาดหมายจริง ๆ พอได้ลองมาเล่นจากที่
เราไม่มีพื้นฐานมาก่อน พยายามฝึกฝนรับคำติชมจากรุ่นพี่ดารา-นักแสดงและผู้กำกับ จนตอนนี้เกิดเป็นความสนุก ความ
รัก มีความสุขที่เราได้ลองเปลี่ยนบทบาทของตัวละครทุกครั้ง รวมถึงการได้รับโอกาสในวงการบันเทิง ยอมรับว่าทำให้ชีวิต
ของครอบครัวเปลี่ยน สิ่งที่เราได้รับโอกาสเราตั้งใจทำด้วยความรัก มีความสุขกลายมาเป็นอาชีพหลัก ที่สามารถหาเลี้ยง
ครอบครัวให้มีความสุขสบาย คุณพ่อ คุณแม่ก็ได้พักผ่อนไม่ต้องทำงานเหมือนเมื่อก่อน ก็แฮปปี้แล้ว”

เล่นละครมาแล้วกว่าสิบเรื่อง มีบทไหนที่อยากเล่นเป็นพิเศษ แต่ยังไม่มีโอกาสบ้างมั้ย “บางอย่างก็ต้องขึ้นอยู่กับความ
สามารถและโอกาส รวมถึงความเหมาะสมของตัวละคร เพราะนักแสดงการที่จะเล่นเป็นตัวละครในบท ผมมองว่านอก
จากแอ๊คติ้งแล้ว บุคลิกที่ใกล้เคียงก็สำคัญ เพราะจะทำให้คนดูเชื่อในตัวละครนั้น แต่ถ้ามีโอกาสส่วนตัวก็อยากเล่นบทบู๊
แอ๊คชั่น ที่เป็นสมัยใหม่ มียิงปืน ต่อสู้ ซึ่งเป็นอะไรที่ผมยังไม่เคย และอยากลองเล่นดูครับ” ทำงานบันเทิงหลายด้าน คิดว่า
อะไรที่ทำให้เรามีงานอย่างต่อเนื่อง “น่าจะเป็นความเสมอต้นเสมอปลาย กับการมีระเบียบวินัยในตัวเอง การตรงต่อเวลา
ความอ่อนน้อม และทุกอย่างที่เราได้รับมอบหมาย เหมือนว่าเขาได้ไว้วางใจเรา และเราเองก็ต้องตั้งใจทำอย่างเต็มที่ มี
การทำการบ้านมาก่อน ถึงแม้เราอาจจะไม่ถนัด แต่เราก็ตั้งใจและจะพยายามทำให้เต็มที่ทุกครั้ง”

ประสบการณ์ในวงการบันเทิงให้อะไรกับเราบ้าง “ได้ให้ผมทำฝันของตัวเองสำเร็จและเป็นจริงได้ มีโอกาสดี ๆ เข้ามาทั้ง
ทางเลือกการทำงานให้ประสบการณ์เราได้ลองทำอะไรใหม่ ๆ ซึ่งเราจะหาไม่ได้อีกแล้ว ถ้าเราไม่ไขว่คว้าหาโอกาสหรือ
ปล่อยให้มันหลุดลอยไป สำหรับผมทุก ๆ โอกาสเข้ามาให้เราได้ทดสอบตัวเองว่า คนเราอาจจะทำหลาย ๆ อย่างได้ใน
เวลาเดียวกัน แล้วก็เป็นสิ่งที่เรารัก ไม่ว่าผมจะร้องเพลงหรือเล่นละครถือเป็นสิ่งที่ผมรักที่สุด แล้วทุกครั้งที่ผมทำก็จะเต็มที่
และตั้งใจได้ในเวลาเดียวกัน ทุกครั้งที่มีการได้บทละครหรือได้ร้องเพลงใหม่ของเรา ก็เหมือนทำให้ตัวเองได้เรียนรู้และ
ปรับปรุงตัวเองควบคู่กันครับ”

ตอนนี้ถ่ายทำละครเรื่องอะไรบ้าง “ละครยอดรักนักสู้ ซึ่งเล่นคู่กับ โดนัท-มนัสนันท์ ส่วนอีกเรื่อง ดอกอ้อสายขวัญ เล่นกับ
หยาดทิพย์ ราชปาล ซึ่งก็ไม่กดดันหรือกังวลเพราะนางเอกทั้งสองคน เราเคยทำงานร่วมกันมาบ้างแล้ว”

ได้ข่าวว่า ช่วงหลัง ๆ เนี่ยสนใจการแข่งรถเป็นพิเศษ แล้วแบ่งเวลายังไง “คิวละครค่อนข้างจะชัดเจนครับ ถ้าเรารู้วันแข่งที่
แน่นอน อย่างล่าสุดที่แข่งอยู่ได้รับเลือกเป็นตัวแทนประเทศไทย ในการแข่งรถรายการ ออสเตรเลเชี่ยน ซาฟารี 2012
ซึ่งเป็นการแข่งขันรถยนต์ครอสคันทรีแรลลี่รายการที่ออสเตรเลีย ก็ขอลาไปซึ่งก็เป็นช่วงสั้น ๆ ไม่นาน การขับรถเป็นสิ่งที่
ผมชอบนะ เหมือนเป็นการมาเติมพลังให้กับตัวเอง บางครั้งเราทำงานเหนื่อย ๆ อยากพักผ่อน ชาร์จแบตให้ตัวเอง บาง
คนอาจจะเลือกทำกิจกรรมแพลนไปเที่ยวบ้าง สำหรับผมการลงสนามแข่งก็เหมือนเราได้พักผ่อนไปกับสิ่งที่เรารักครับ รวม
ถึงการมาลงแข่งรถยนต์ หลาย ๆ คนมองว่ากีฬาความเร็วน่ากลัว แต่ผมกลับมองว่ายิ่งทำให้ผมระมัดระวังมากขึ้น ไม่ว่า
จะมารยาทในการขับรถ ที่สำคัญอุปกรณ์ที่ช่วยเซฟตัวเองค่อนข้างสำคัญมาก เราก็จะห่วงความปลอดภัยมากขึ้น เช็กรถ
ทุกครั้งก่อนออก ซึ่งในชีวิตประจำวันตอนนี้ก็เริ่มชินกับการดูแลความปลอดภัยของตัวเองมากขึ้น รวมถึงคนใกล้ตัวผมก็
จะคอยกำชับเช่นกัน”

ที่ผ่านมาตกเป็นข่าวกับดาราสาวหลายคน เสน่ห์แรงน่าดู.. ถามจริง ๆ มีคนพิเศษหรือยัง “อย่างที่ผมเคยบอก ถ้ามีแฟนก็
อยากหาคนที่เป็นแม่ของลูก อะไรที่เราเองไม่ชัวร์ ไม่แน่นอน ก็เลยอาจจะนานนิดนึง ผมเป็นคนง่าย ๆ ก็อยากมีแฟนสไตล์
คล้าย ๆ กัน ที่สำคัญเข้ากับครอบครัวเราได้ และผมเองก็ตั้งเป้าหมายนะว่า ไม่อยากมีแฟนในวงการบันเทิง ส่วนนักแสดง
ที่เป็นข่าวส่วนใหญ่ก็จะเป็นเพื่อน ๆ ที่เล่นละครด้วยกัน อาจจะด้วยแรงเชียร์อินไปกับตัวละครที่เราเล่นด้วย ส่วนเหตุผลที่
ไม่อยากมีแฟนในวงการ เพราะเป็นวงการที่ค่อนข้างแคบไม่ว่าจะทำงาน ออกงานอีเวนต์ก็ต้องเจอกัน ถ้าเราเลิกคบกัน
เราก็มีโอกาสเจอกันอีก แล้วผมเองก็ทำใจไม่ได้เมื่อเห็นเค้าไปกับแฟนหรือควงคนใหม่ ก็เลยคบกันในฐานะเพื่อน ได้เข้า
มาคุยรู้จักกันดีกว่า”

วางแผนอนาคตในวงการฯไว้ยังไงบ้าง “ผมเป็นคนค่อนข้างวางแผนนะ ไม่ว่าจะเรื่องส่วนตัว ครอบครัว การทำงาน อย่าง
ที่บ้านก่อนหน้าที่จะเข้าวงการบันเทิง ผมจะเห็นคุณพ่อคุณแม่ทำงานหนักส่งผมเรียนจนจบ พอผมทำงานแล้วมีรายได้ก็ให้
ท่านได้พักผ่อน รวมถึงทุกอย่างที่ผมตัดสินใจ ครอบครัวเป็นส่วนที่สำคัญมาก ผมค่อนข้างให้เกียรติและปรึกษาท่านตลอด
การใช้จ่ายหรือการซื้อของชิ้นใหญ่ผมจะค่อนข้างระมัดระวัง ด้วยรายได้ของเราความมั่นคงค่อนข้างเสี่ยงไม่ได้มีเงินเดือน
ประจำ ก็จะเก็บเงินแล้วซื้อทีเดียว เราจะวางแผนวันนี้และอนาคตอย่างรอบคอบ เรื่องของการทำงานก็ต้องขอบคุณผู้ใหญ่
ที่ยังคงให้โอกาสผมได้ทำงาน ตัวเองก็ขอฝึกฝนพัฒนาไปเรื่อย ๆ ไม่ว่าจะได้รับบทแบบไหนก็ตามก็จะตั้งใจถ่ายทอดในทุก
ๆ ตัวละคร ควบคู่กับเวลาว่างก็ขอมาลงสนามแข่งรถยนต์ที่เรารักซึ่งก็ขอมุ่งมั่นมีอะไรใหม่ ๆ เข้ามาในชีวิตและทำอย่าง
เต็มที่ให้ดีที่สุด”

อยากจะฝากอะไรถึงแฟน ๆ บ้าง “อยากขอบคุณแฟน ๆ ที่เป็นกำลังใจ คอยเชียร์รวมถึงคอยติดตามผลงานตลอดมา
ส่วนตัวก็อยากฝากให้ทุกคนที่มีความตั้งใจ ที่อยากทำกับสิ่งที่ตัวเองฝันไว้ ผมไม่อยากให้รอเวลา.. ลองทำดู ถ้าเราได้
ลองแล้วสิ่งนั้นอาจจะใช่หรือไม่ใช่สำหรับเรา ก็จะไม่เสียดายภายหลังที่เราไม่ได้ทำ” ชีวิตคนเรามันสั้นนัก จะตายวันตาย
พรุ่งก็ไม่รู้ หากคิดจะทำสิ่งใด จงอย่ารอเวลา ไม่เช่นนั้นอาจจะสายเกินไป..เพราะไม่ได้ทำในสิ่งที่รัก.

'ปรางค์ ปิ๊กมี่'

ที่มา http://www.dailynews.co.th/entertainment/157797

ออฟไลน์ junny_27

• ...กรูรักเมิง...
...Happy to have u everyday...BadBoy...

ออฟไลน์ spy-zuu

• Moderator
คนไรไม่รุ้ ทั้งหล่อ ทั้งเก่ง.    anigif7  anigif7   anigif7

ขอบคุณเปิ้ลค่ะ

ออฟไลน์ ohoh

• love is all around.
แต๊งกื้วววววววววววววววววจ้า  monkey21 anigif26

เกียรติกมลน่ารักกกกกกกกกกกกกกกกกกกกก  anigif28
May the force be with you.

ออฟไลน์ orange_day

• Full Member
ขอบคุณจ้า  anigif22
แปะข่าวใน นสพ. ให้ค่ะ

ออฟไลน์ prapa

ขอบคุณสาวเปิ้ล และคุณวันส้ม ค่ะ

ออฟไลน์ pangpond

• Full Member